date Thứ tư, 3/6/2020, 06:55
Đường dây nóng Đường dây nóng

Bị can đốt rác gây cháy rừng tại Hà Tĩnh có thể bị phạt tù bao nhiêu năm?

Đăng bởi Thu Nga - 09:33 02/07/2019

Đối tượng Phan Đình Thành được xác định chính là người gây nên vụ cháy rừng Hà Tĩnh làm thiệt hại 500ha rừng. Vậy Thành phải đối diện với mức án như thế nào?

 

Bị can đốt rác gây cháy rừng tại Hà Tĩnh có thể bị phạt tù bao nhiêu năm?

 

Theo phía cơ quan điều tra, vào trưa ngày 28/6, ông Thành ra vườn gom rác để đốt. Do trời nóng, hanh khô, gió Tây Nam thổi mạnh nên lửa đã lan ra khắp vườn. Sau đó lửa tiếp tục lan sang khu vực rừng thông. Hậu quả, một vụ cháy rừng ngiêm trọng đã xảy ra tại huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh.

Lực lượng chức năng tỉnh Hà Tĩnh đã phải huy động 1.000 người xử lý vụ cháy. Vụ cháy gây thiệt hại nghiêm trọng về người và tài sản. Nhưng hiện vẫn chưa có thống kê cụ thể.

Liên quan đến hành vi gây cháy rừng của Thành, luật sư Nguyễn Thị Hường (văn phòng luật sư Nguyễn Anh, Đoàn luật sư TP. Hà Nội) cho rằng: Hành vi đốt rác gây cháy rừng của Thành đã vi phạm luật luật phòng cháy, chữa cháy rừng khi đốt lửa, sử dụng lửa ở rừng dễ cháy, thảm thực vật khô vào mùa hanh khô.

Luật sư Nguyễn Thị Hường

Như vậy, đối tượng Thành sẽ phải đối diện với hình phạt theo quy định tại điều Điều 313 - Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017). Theo đó, với tình tiết định khung như làm chết người hoặc gây thiệt hại về tài sản (trên 1,5 tỉ đồng) thì bị can có thể bị truy cứu trách  nhiệm hình sự với hình phạt cao nhất từ 7 đến 12 năm tù giam.

Tuy nhiên, nếu trong quá trình điều tra cơ quan công an chứng minh hành vi gây cháy rừng của bị can là cố ý thực hiện thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội “hủy hoại rừng” theo quy định tại Điều 243 - Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017). Khung hình phạt thấp nhất là phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt từ 1 đến 5 năm. Còn khung hình phạt cao nhất là từ 7 đến 15 năm.

Điều 313. Tội vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy - Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017):

1. Người nào vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

a) Làm chết 01 người hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 08 năm:

a) Làm chết 02 người;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%;

d) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm:

a) Làm chết 03 người trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên;

c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

d) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

4. Người vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người với tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60% hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 31% đến 60%, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

5. Phạm tội trong trường hợp có khả năng thực tế gây thiệt hại cho tính mạng, sức khỏe hoặc tài sản của người khác, nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

6. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

 


Thu Nga (t/h)